![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhDxzor1bSBDROALtEkdg4LrBMNNB_dfHcknupDi0IHaKDy3E8nNUQ5V4GQcfD4av-uQOX9PcJCDquluyUMBuYJbAXutpenSG5jqdX7gdlLfrBkcZhDpPw1zharJruyJT18ahFqyCz2p5gVOPoNEErcD5MMGwj-wRAWYNBgZth7YcED8N5_Xipg8GUKkZTb/w614-h323/1.jpg)
วันที่ 10 ม.ค. 67 มีอีกหนึ่งเรื่องราว ที่กลายเป็นไวรัลในโลกออนไลน์ เมื่อสมาชิกพันทิปรายหนึ่ง ได้ตั้งกระทู้ โดยระบุหัวข้อว่า ลูกสาวอยู่ป.5 แต่อายที่พ่อ เป็นไรเดอร์" พร้อมอธิบายต่อว่า คือแฟนเราทำอาชีพนี้มา5ปีด้วยการเป็นไรเดอร์ ส่งอาหาร ส่วนมากเค้าจะเป็นคนรับส่งลูกไปโรงเรียนทุกวัน แต่พอมาวันนี้ เค้ามีอาการแปลกๆไม่อยากให้พ่อไปส่งหน้าโรงเรียนไม่ให้ถือกระเป๋าให้ พอกลับมาบ้านเลยนั่งคุยกัน สรุปคือเค้าบอกว่าเค้าอายเพื่อนที่พ่อเป็นไรเดอร์ เราควรทำยังไงดีคะ
โดยหลังจากที่โพสต์ดังกล่าวถูกเผยแพร่ ก็มีชาวโซเชียลเข้ามาแสดงความคิดเห็นให้คำแนะนำกันเป็นจำนวนมาก เช่น สอนลูกว่าไรเดอร์เป็นอาชีพสุจริต เลี้ยงดูลูกมาตั้งแต่ลูกเกิดจนโต พ่อไม่ได้ไปขอหรือไปปล้นไปลักขโมยใครมาเลี้ยงลูก พ่อเหนื่อยยากขี่มอเตอร์ไซค์ตากแดดก็เพื่อลูก จงภูมิใจในตัวพ่อและอาชีพที่พ่อทำเถิด