![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh1FM4nfiPaux5dFzOmYCIm-G6vcIg9-lSAk7nyrEaXKlpMMNjIBzY1Q4nGiFGqLSjQCKeslKTb4aqPFIqMI9OorDnfTLoE1-y8Gc9ja7vTHSVKPfnrS3u2-CxX2SWPwnXYaAGc5Ge0YNdpIRI1Wiadk0z69ZmVCteM9-cUIla7VybgpGXrsnkmFqek5-I/w634-h333/1.png)
วันที่ 10 ธ.ค.2566สำนักข่าวดังรายงานว่า เจ้าหน้าที่ตำรวจ สภ.ไชยา รับแจ้งเหตุมีผู้ถูกยิงเสียชีวิตที่หน้าบ้านหลังหนึ่งในพื้นที่ ต.ป่าเว อ.ไชยา จ.สุราษฎร์ธานี ที่เกิดเหตุประตูรั้วเหล็กด้านหน้าเปิดอยู่พบร่างนายสันติ (ขอสงวนนามสกุล) อายุ 45 ปี ประกอบอาชีพทำสวนยาง สภาพสวมเสื้อยืดสีแดง กางเกงขาสั้น มีบาดแผลถูกยิงที่บริเวณด้านหลังชายโครงซ้ายทะลุหน้าอก และแขนซ้ายรวม 5 แผล นอนเสียชีวิต ที่สนามหญ้าหน้าบ้านพบปลอกกระสุนปืนขนาด .32 จำนวน 2 ปลอก จึงเก็บไว้เป็นหลักฐาน
จากการสอบสวนเบื้องต้นทราบว่า บ้านที่เกิดเหตุเป็นบ้านแม่และน้องสาวของผู้เสียชีวิต โดยมีน้องเขยพักอาศัยอยู่ด้วย ก่อนเกิดเหตุเวลาประมาณ 21.00 น. นายสันตินำปลามาให้แม่ที่บ้านและได้ทะเลาะวิวาทกับนายโอเล่ ซึ่งเป็นน้องเขย เกิดการชกต่อยกันและใช้อาวุธปืนยิงใส่หลายนัด
โดยนายสันติ วิ่งหนีมาล้มฟุบสิ้นใจที่ประตูรั้วห่างจากจุดเกิดเหตุประมาณ 20 เมตร หลังเกิดเหตุกำนัน ผู้ใหญ่บ้านและเจ้าหน้าที่ตำรวจควบคุมตัวนายโอเล่ไว้ได้ส่งพนักงานสอบสวน สภ.ไชยา ดำเนินคดี ส่วนสาเหตุคาดว่า เกิดจากความขัดแย้งการแบ่งที่ดินมรดก