![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh1LRZZpQs3J4s0EPNVlZw51w8FxYZY6elYUPat304ByabCEusSGT2ARSuv1kJJjppO_8sRbV41gQvYO7RRgZa_jcIrK2Z66NBO6JhTbaNs16nr_at9q6Sx6_L4P5ptng8stSGi_TQzmnu4xEjV6ls55-JrUGSnbZ2gRaojLJXchmiRXp3dRHdDBWVUhIAJ/w700-h368/1.jpg)
วันที่ 27 ธันวาคม 2566 ผู้สื่อข่าวเดินทางไปที่วัดไอ้ไข่ศรีทรงธรรม บ้านหนองกล้า หมู่ที่ 6 ต.ดอนหายโศก อ.หนองหาน จ.อุดรธานี ว่า ใกล้ถึงวันส่งท้ายปีเก่ารับปีใหม่ปีมะโรงงูใหญ่ ภายในวัดศรีทรงธรรมที่ชาวบ้านบอกว่าวัดไอ้ไข่ศรีทรงธรรมได้มีสองสามีภรรยาชาวบ้านดุงพึ่งเดินมาจากต่างจังหวัดกลับบ้านมาฉลองปีใหม่กับญาติพี่น้อง ได้แวะมาที่วัดไอ้ไข่มากราบขอโชคขอลาภในช่วงปีใหม่ ถือว่าเป็นบุญทีแรกว่าจะเดินทางไปจังหวัดนครศรีธรรมราชเพื่อไปกราบไหว้ขอพรไอ้ไข่พอรู้ว่าบ้านเราก็มีไอ้ไข่ก็ต้องแวะก่อนมาขอโชคลาภ
สำหรับคนที่ชอบตัวเลขไม่พลาดพระอาจารย์ได้ไปขอไว้กับศาลแม่ไอ่คำ ที่บ่เสวยอำเภอหนองหาน ที่ชาวบ้านในพื้นที่อำเภอหนองหานได้สร้างไว้ให้คนได้กราบไหว้ขอโชคลาภพระอาจารย์ขอโชคลาภไว้9งวดผ่านมาสามงวดแล้วเข้าทุกงวดจากแม่ไอ่คำเพื่อจะสร้างหอระฆังให้แล้วเสร็จ ตัวเลขแม่ไอ่คำเข้ามาสามงวดติดสำหรับงวดวันที่ 30 ธันวาคม 2566นี้ ส่งท้ายปี มีเลข 5230 ส่วนขันน้ำมนต์พระอาจารย์ทำทุกวันพระน้ำตาเทียนเป็นเลข352,253และ70,07 ตามสายตา สำหรับตัวเลขเทวดาที่เข้าทุกงวดเป็นเลข ทลเทวดา มี 25,23,24,15,53และ 72พระอาจารย์ชอบ 15,51,35,53 เผื่อได้รับโชครับปีใหม่นี้
ทีมข่าวสยามนิวส์ จังหวัดอุดรธานี รายงาน